หน้าแรก ฟอรั่ม ห้องสาวสวย ซื้อรองพื้นผิดเบอร์ ทำไงดีค่ะ ตอบกลับไปยัง: ซื้อรองพื้นผิดเบอร์ ทำไงดีค่ะ

Sukon
Participant

ขายค่ะ B20 ค่อนข้างเป็นสีมหาชน ขายค่อนข้างง่าย แต่ต้องทำใจว่าราคาจะหายไป -50% แน่นอนจากราคาหน้าใบเสร็จที่ลด10%จากทางห้าง (2,250-50%=~1,100) ค่ะ ขาดทุนคิดซะว่าเป็นบทเรียน แนะนำว่าครั้งหน้าตอนเลือกซื้อรองพื้นที่ไม่เคยลองมาก่อน ต้องหาข้อมูลเรื่องเฉดสีไว้ในใจสัก 3-4 เฉดที่คิดว่าเข้ากับตัวเองก่อนลองค่ะ จะลดโอกาสเสี่ยงได้เยอะ
และถ้าผิดเบอร์ไปแล้วไม่แนะนำให้ผสมสีข้ามแบรนด์ ข้ามยี่ห้อ หรือ ฝืนใช้ถ้าผิดเบอร์มากเกินไปค่ะ การผสมสีที่ต่างกัน สูตรต่างกัน ส่วนผสมต่างกัน ถ้าไม่ใช่ช่างแต่งหน้าหรือคุ้นชินกับการแต่งหน้ามากๆ ไม่ง่ายค่ะ อัตราส่วนเพี้ยนนิดเดียว สีก็เพี้ยนไปหมดค่ะ ดีไม่ดีเนื้อเข้ากันไม่ได้อีก เพราะส่วนผสมไม่เข้ากัน
หรืออีกวิธีก็สามารถนำมาไฮไลท์ใต้ตา หรือ ตามจุดที่สว่างได้ค่ะ แต่ก็ยืนยันคำเดิมว่าขายคุ้มกว่าค่ะ เพราะถ้าผิดเบอร์แล้ว ต่อให้ประยุกต์ใช้ยังไง ก็ใช้ไม่ทันหมดก่อนหมดอายุค่ะ ทิ้งไปฟรีๆ