หน้าแรก ฟอรั่ม ห้องสาวสวย รูขุมขนกว้าง ใช้อะไรดี ตอบกลับไปยัง: รูขุมขนกว้าง ใช้อะไรดี

Dominic
Participant

ถ้ารูขุมขนที่เกิดจากการขาดการดูแล ผิวขาดน้ำ ผิวมัน การใช้สกินแคร์ที่มีสารผลัดเซลล์ หรือ จำพวก Retinol พอช่วยได้ตามที่หลายๆท่าน แจ้งไปด้านบนครับ หรือ อาจหาข้อมูลเพิ่มเติมโดยใช้คีย์เวิร์ด AHA/BHA/PEEL/Pad/Retinol ทำนองนี้ ได้ในกรุ๊ปเลยครับ แล้วพิจารณาว่าแบบไหนจะเหมาะกับสภาพผิว เพราะถ้าอธิบายทีละตัว ต้องคุยกันยาวมากกกเลยครับ
แต่ถ้าเกิดจากธรรมชาติของผิว รูขุมขนกว้างโดยกำเนิด หรือเกิดขึ้นเป็นระยะเวลานาน หรือ เกิดจากอายุของผิวที่มากขึ้น สกินแคร์ช่วยได้น้อยมากครับ หรือ ถ้าช่วย ก็ช่วยได้แค่ให้รูขุมขนตีบลงนิดหน่อย เพราะ Dead cells ในรูขุมขนถูกผลัดออก ตัวรูขุมขนนั้นๆเลยอาจตีบลง ซึ่งจะใช้ได้แค่กรณีแรกที่ผมได้บอกไปก็คือผิวขาดการดูแลครับ แต่ถ้าเกิดโดยธรรมชาติหรืออายุที่เพิ่มมากขึ้น การทำเลเซอร์จะเห็นผลชัดเจนที่สุดแบบไม่ต้องลุ้น ไม่ต้องใช้ความสม่ำเสมอ เจ็บตัวทีเดียว รอผิวฮีลสักพัก เห็นผลแน่นอน แล้วเวลาผ่านไปสักพักใหญ่ๆ ถึงค่อยกลับมาทำซ้ำครับ