Skip to main content

หน้าแรก ฟอรั่ม ห้องสาวสวย เป็นสิวที่หลัง ใช้อะไรดี

กำลังดู 12 ข้อความ - 85 ผ่านทาง 96 (ของทั้งหมด 103)
  • ผู้เขียน
    Dakota
    Participant

ลองเปลี่ยนสเต็ปการอาบน้ำดูก่อนมั๊ยคะ เริ่มจากบนลงล่าง แบบสระผม ล้างหน้า แล้วค่อยอาบน้ำ เผื่อบางทีเราล้างคราบแชมพูหรือครีมนวดออกไม่หมด

blankIris
    Participant

ส่วนตัวเป็นคนแพ้ง่ายมากชนิดที่ว่าสระผมกลางคืนเช้าสิวเห่อเลยถ้าแพ้..สิวที่หลังเกิดจากยาสระผมคะ แนะนำคลินิกผิวหนังแถวทองหล่อเอกมัย ใช้มาทุกอย่างทุกสำนักที่ว่าดีไม่เคยหายมาจบที่นี่เลยจ๊า

blankVeronica
    Participant

ของเราแต่ก่อนเป็นเยอะมากค่ะ มาหายเพราะ อ่านในเน็ตต่างๆไม่ทำ เลยลองไม่ยืนสระผม
    เพราะเรายืนสระผมแชทพู ครีมนวดไม่โดนหลัง ถึงเราจะล้าง ถูสบู่บางทีไม่สะอาด
    ตอนนี้เวลาสระผมก้มหัวสระค่ะ สินหายเลยจิงๆค่ะ

blankAnna
    Participant

แอคเน่เอดแบบก้อนค่ะ แต่ถ้าสิวฮอร์โมนช่วยไม่ได้นะคะ

blankBrooke
    Participant

สิวฮอร์โมนมั้ยคะ ถ้าใช่
    เราเป็นช่วงหยุดทานยาคุม
    ทำอะไรไม่ได้เลยค่ะ เน้นอาบน้ำสำอาดๆเช็ดให้แห้ง ย้ำว่าแห้งจริงๆ เราเอาโทนเนอร์เช็ดหน้ามาเช็ดหลังวันเว้นวันค่ะ ช่วยให้สะอาดขึ้นได้ระดับนึง ตอนนี้หายแล้วค่ะ

blankGinny
    Participant

วิธีง่ายๆที่เราทำเป็นประจำ แต่ก่อนก็มีสิวที่หลังค่ะ ปัจจุบันไม่มีแล้วค่ะ หาสบู่ที่ล้างออกแล้วหลังเอี๊ยดๆ จริงๆก็สบู่อะไรก็ได้ค่ะ แต่ปกติแล้วเวลาถูสบู่ที่หลังรอบแรก ล้างน้ำออก จับๆหลังดูหลังจะยังมันอยู่แสดงว่ายังไม่สะอาด ให้ถูอีกรอบจนกว่าหลังจะไม่มันค่ะ เสร็จแล้วทาแป้งเด็กโปะๆไปเลย หายแน่นอนค่ะ (แล้วอีกอย่างไม่ควรอาบน้ำดึกหรือหมักหมมไว้นานหลังออกกำลังกายนะคะ ถึงเหงื่อจะแห้งไปแล้วแต่สิ่งสกปรกตรึมๆ) ลองดูค่ะ ?

blankKimber
    Participant

ลองเปลี่ยนครีมอาบน้ำเป็นพวกเจลบางๆเบาๆ ออแกนิคดูค่ะ ถ้าเป็นพวกรอยดำก็ใช้พวกยาแต้มรอยดำรอยแดงอาจจะต้องใช้เวลาสักระยะค่ะ

blankAlinda
    Participant

เปลี่ยนยาสระผม + ครีมอาบน้ำค่ะ ใช้พวกออแกนิกส์ เห็นผลเร็วที่สุดค่ะ แชมพูนี่สำคัญ ผมโดนหลังทั้งวัน

blankBoone
    Participant

@Alinda จะบอกว่า เกิดมาไม่เคนเป็นสิวหลังเลย มีแค่ตอนท้อง แต่พอคลอดแล้วหายปกติ ช่วงนี้อยู่ดีๆก็เป็น ใช้ทุกอย่างเหมือนเดิม. เหมือนฮอรโมนสวิงอะ

blankAlinda
    Participant

@Boone ลองเปลี่ยนดูนะ ผิวแต่ละช่วงเราไม่เหมือนกันอะ บางตัวใช้มานานไม่แพ้อยู่ดีดีแพ้ก็มี ของเราเคยใช้ออยส์ล้างหน้าตอนอยู่ตปท. ไม่มีสิวเลย พออยู่ไทยใช้อันเดิม แหกกค่าต้องหาหมอเลย

blankKristalyn
    Participant

ลองอาบน้ำด้วย ไนโซรอล หรือ เซลซันดูค่ะ และไประเบิดขี้ไคล บ้าง เราเคยเป็นสิวที่หลัง ปรากฎ เพราะ ยาสระผม ที่เป็นซิลิโคน และหมักหมมเชื้อราที่หลัง ทำให้หลังเป็นสิวได้ค่ะ ทุกวันนี้ถ้ารู้สึกสิวจะมา จะล้างเซลซันหมักไว้สักนิด อาทิตย์ละครั้งค่ะ☺️

blankChaya
    Participant

สบู่ Asepso งับ

กำลังดู 12 ข้อความ - 85 ผ่านทาง 96 (ของทั้งหมด 103)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้