Skip to main content

หน้าแรก ฟอรั่ม ห้องสาวสวย เป็นสิวที่หลัง ใช้อะไรดี

กำลังดู 12 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 12 (ของทั้งหมด 103)
  • ผู้เขียน
    Saranya
    Participant

ปรึกษาค่ะ ตอนนี้เป็นสิวที่หลังเยอะมาก มีรอยด่างดำใหญ่ๆทุกครั้งที่มีสิว ตอนนี้ตัวจะเหมือนเป็นตุ๊กแกแล้วค่ะ รบกวนเพื่อนช่วยแนะนำครีมหน่อยได้ไหมคะ

blankSummer
    Participant

บางทีสิวที่หลังเป็นเรื่องของฮอร์โมนนะคะ ตอนเด็กๆเคยใช้สารพัดวิธีมาก จนสุดท้ายไปหาหมอคลินิก ได้ยากินมา หายเกลี้ยงเลย อาบน้ำตามปกติไม่ต้องเปลี่ยนอะไรเลยค่ะ

blankDarlene
    Participant

ลองเปลี่ยนยาสระผม งดเนื้อครีม ใช้พวกยาสระสีใส หรือยาสระผมเด็ก
    อาบน้ำด้วย Bennett แต่ถ้าผิวแห้งจนรู้สึกคัน ลองใช้ acne aid อาบแทนสบู่เหลวดูนะคะ
    แต่ถ้าเป็นสิวยีสต์หรือสิวเชื้อรา สิวเป็นตุ่มแดงและมีอาการคันร่วมด้วย แนะนำให้ซื้อยาสระผมไนโซรัล ที่มีตัวยาคีโตคอนาโซน พอกทิ้งไว้จนแห้งเช้าเย็นก่อนอาบน้ำค่ะ
    พอสิวยุบแล้วรักษารอย แนะนำใช้ ครีม AHA Paula’s choice รอยหายไวค่ะ

blankMilada
    Participant

เป็นที่เสื้อผ้ากับผ้าปูที่นอนด้วยรึเปล่าคะ ลองเปลี่ยนยี่ห้อน้ำยาซักผ้ากับน้ำยาปรับผ้านุ่มดูค่ะ แฟนเราสิวที่หลังขึ้นง่ายมาก เราเลยเปลี่ยนมาใช้แบบ organic และ biodegradable ก็หายเลยค่ะ อาจจะเป็นที่น้ำด้วยนะคะ

blankKennocha
    Participant

เป็นสิวที่หลัง ลองหลายวิธีไม่หาย จนมาสังเกตุหลังเปลี่ยนยาสระผม ครีมนวดผม เป็นแบบธรรมชาต (แชมพูมะกรูดสิวหายเอง) ซึ่งก่อนหน้าหลายปีมาก จนหลังด่างดำ

blankCara
    Participant

รอด้วยคนค่ะเราทำตามที่เม้นบนๆบอกมาทุกอย่างแล้วก็ยังไม่หาย????

blankAmada
    Participant

ลองใช้สบู่เหลวที่มีค่า ph ดูค่ะ เช่น ยูเซอรีน แต่ทุกวันนี้ใช้ เบบี้มายด์ อัลมอนด์ ออย ราคาเบาลงก็ดีเหมือนกันค่ะ ผิวไม่แห้งตึง มีเป็นสิวที่หลัง ที่สำคัญดื่มน้ำเยอะๆค่ะ

blankCaroline
    Participant

สบู่ก๊กเลี้ยงค่ะ ดีมาก

blankTrixie
    Participant

ปักรอหนักๆเลยงับ

blankFelicity
    Participant

เราเคยแพ้น้ำหอม และสิวมาขึ้นหลังเต็มเลยค่ะ แบบเป็นผื่นทั่วหลังเลยค่ะ

blankJamille
    Participant

ลองเปลี่ยนแชมพูดูค่ะ เผื่อเป็นที่แชมพู ส่วนตัวคือใช้ pad ยี่ห้ออะไรก็ได้ที่เป็นสำหรับปัญหาผิวบนหน้า เอามาเช็ดหลังหลังอาบน้ำเลยค่ะ คิดซะส่าแก้ปัญหาผิวหน้านั่นแหล่ะ

blankLana
    Participant

@Jamille เห็นด้วยค่ะ ลองเปลี่ยนแชมพูค่ะ

กำลังดู 12 ข้อความ - 1 ผ่านทาง 12 (ของทั้งหมด 103)
  • คุณต้องเข้าสู่ระบบเพื่อตอบกลับกระทู้นี้